ന്യൂദല്ഹി: രാജ്യത്തിന്റെ പതിനഞ്ചാമത് പ്രധാനമന്ത്രിയായി നരേന്ദ്രമോദി ചുമതലയേറ്റു. രാവിലെ എട്ടരയോടു കൂടിയാണ് പാര്ലമെന്റ് സൗത്ത് ബ്ലോക്കിലെ ഓഫീസിലെത്തി മോദി പ്രധാനമന്ത്രിയായി ചുമതലയേറ്റത്. ഇതോടൊപ്പം മന്ത്രിമാരുടെ വകുപ്പുകളും ഔദ്യോഗികമായി പ്രഖ്യാപിച്ചിട്ടുണ്ട്.
അരുണ് ജെയ്റ്റ്ലി പ്രതിരോധമന്ത്രിയായി ചുമതലയേറ്റു. കൂടാതെ ധനകാര്യം, കോര്പ്പറേറ്റ് കാര്യം എന്നിവയുടെ ചുമതലയും ജെയ്റ്റ്ലിക്കാണ്.
പേഴ്സണല്,പെന്ഷന്,ആറ്റോമിക് എനര്ജി, ബഹിരാകാശ വകുപ്പ്, മന്ത്രിമാര്ക്ക് നല്കാത്ത മറ്റ് വകുപ്പുകള് എന്നിവയുടെ ചുമതല പ്രധാനമന്ത്രിയായ നരേന്ദ്രമോദിക്കാണ്.
രാജ്നാഥ് സിംഗാണ് പുതിയ ആഭ്യന്തര മന്ത്രി. വിദേശകാര്യം, പ്രവാസി കാര്യം എന്നിവയുടെ ചുമതല സുഷമ സ്വരാജിനാണ്.
മന്ത്രിമാരുടെ വകുപ്പുകള്
കാബിനറ്റ് മന്ത്രിമാര്
1. രാജ്നാഥ് സിംഗ്: ആഭ്യന്തരം
2. അരുണ് ജെയ്റ്റ്ലി: ധനകാര്യം, പ്രതിരോധം (പ്രധാനമന്ത്രിയുടെ അഭാവത്തില്), കമ്പനികാര്യം
3. സുഷമാ സ്വരാജ്: വിദേശകാര്യം, പ്രവാസികാര്യം
4. സദാനന്ദ ഗൗഡ: റെയില്വെ
5. നിതിന് ഗഡ്കരി : ഉപരിതല ഗതാഗതം, ഷിപ്പിംഗ്
6. എച്ച്.അനന്ത്കുമാര്: കെമിക്കല് ആന്ഡ് ഫെര്ട്ടിലൈസര്
7. വെങ്കയ്യ നായിഡു: നഗരവികസനം. പാര്ലമെന്ററികാര്യം
8. രവിശങ്കര് പ്രസാദ്: ടെലികോം, നിയമം, വിവരസാങ്കേതികം
9. സ്മൃതി ഇറാനി: മാനവവിഭവ ശേഷി വികസനം
10. ഉമാഭാരതി: ജലവിഭവം, ഗംഗാ ശുചീകരണം
11. നജ്മ ഹെപ്തുള്ള: ന്യൂനപക്ഷ ക്ഷേമം
12. അശോക് ഗജപതി രാജു: വ്യോമയാനം
13. മേനകാ ഗാന്ധി: വനിതാ, ശിശുക്ഷേമം
14. ജുവാല് ഓറം: ആദിവാസി ക്ഷേമം
15. രാധാ മോഹന്സിംഗ്: കൃഷി
16. ഹര്ഷവര്ദ്ധന്: ആരോഗ്യം, കുടുംബക്ഷേമം
17. രാംവിലാസ് പാസ്വാന്: ഭക്ഷ്യ, സിവില് സപ്ളൈസ്, ഉപഭോക്തൃകാര്യം
18. ഹര്സിമ്രത് കൗര്: ഭക്ഷ്യ സംസ്കരണം
19. . ഗോപിനാഥ് മുണ്ടെ: ഗ്രാമവികസനം
20. കല്രാജ് മിശ്ര: ചെറുകിട വ്യവസായം
21. ആനന്ദ് ഗീതെ: ഘനവ്യവസായം
22. നരേന്ദ്ര സിംഗ് തോമര്: സ്റ്റീല്, തൊഴില്
23. തവര്ചന്ദ് ഗെലോട്ട്: സാമൂഹ്യക്ഷേമം
സ്വതന്ത്ര ചുമതലയുള്ള സഹമന്ത്രിമാരും വകുപ്പുകളും
1. ജനറല് വി.കെ സിംഗ്: വടക്കു കിഴക്കന് സംസ്ഥാനങ്ങളുടെ ചുമതല 2. റാവു ഇന്ദ്രജിത്ത്: സ്ഥിതിവിവരം, ആസൂത്രണം
3. സന്തോഷ് ഗാംഗ്വര്: ടെക്സ്റ്റൈല്സ്, പാര്ലമെന്ററികാര്യം, ജലവിഭവം വകുപ്പുകളുടെ സഹമന്ത്രി
4. ശ്രീപദ് നായ്ക്: സാംസ്കാരികം, ടൂറിസം
5. ധര്മ്മേന്ദ്ര പ്രധാന്: പെട്രോളിയം
6. സര്വാനന്ദ സോനോവല്: കായികം, യുവനജക്ഷേമം, നൈപുണ്യ വികസനം
7. പ്രകാശ് ജാവ്ഡേക്കര്: പരിസ്ഥിതി, വാര്ത്താവിതരണം
8. പീയുഷ് ഗോയല്: ഊര്ജ്ജം
9. ജിതേന്ദ്ര സിംഗ്: ശാസ്ത്ര സാങ്കേതികം, പാര്ലമെന്ററികാര്യം
10. നിര്മ്മല സീതാരാമന്: വാണിജ്യം
സഹമന്ത്രിമാര്
1. ജി.എം. സിദ്ധേശ്വര: വ്യോമയാനം
2. മനോജ് സിന്ഹ: റെയില്വേ
3. ഉപേന്ദ്ര കുശ്വാഹ: ഗ്രാമ വികസനം, പഞ്ചായത്തീരാജ്, ശുദ്ധജലം, ശുചിത്വം
4. പൊന് രാധാകൃഷ്ണന്: വന്കിട വ്യവസായം, പൊതു കാര്യം
5. കിരണ് റിജി: ആഭ്യന്തരം
6. കൃഷ്ണപാല് ഗുജ്ജാര്: റോഡ് ഗതാഗതം, ഷിപ്പിംഗ്
7. സഞ്ജീവ് കുമാര്: കൃഷി, ഭക്ഷ്യസംസ്കരണം
8. മന്സുഖ് ഭായി ധന്ജിഭായ് വാസവ: പട്ടികവര്ഗ ക്ഷേമം
9. വിഷ്ണുദേവ് സായി: സ്റ്റീല്, ഖനി വ്യവസായം
10. റാവു സാഹിബ് ദാദറാവു ധന്വെ: ഭക്ഷ്യം, പൊതുവിതരണം
11 സുദര്ശന് ഭഗത്: സാമൂഹിക നീതിയുടെ ചുമതല
12. നിഖില് ചന്ദ്: രാസവളം
പ്രതികരിക്കാൻ ഇവിടെ എഴുതുക: